![](https://www.nkpao.go.th/wp-content/uploads/2021/05/cbf18dceea29562d9492bb81fbbf4bd62a362b81aed3d0046890fa58941a1e93-1024x683.jpg)
เมื่อวันอังคารที่ 18 พฤษภาคม 2564
นายศุภชัย โพธิ์สุ รองประธานสภาผู้แทนราษฏร พร้อมด้วย นางสาวศุภพานี โพธิ์สุ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดนครพนม ร่วมมือกับกลุ่มนครพนมร่วมใจ และภาคเอกชน ลงพื้นที่ช่วยเหลือและแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของเกษตรกรผู้ปลูกสับปะรดผลสด “ราคาตกต่ำ” ของอำเภอท่าอุเทน และอำเภอโพนสวรรค์ จังหวัดนครพนม ณ บริเวณด้านหน้าโรงเรียนบ้านนาใน อำเภอโพนสวรรค์ จังหวัดนครพนม พร้อมทั้งประชุมหารือเพื่อวางแผนแก้ไขปัญหาในระยะยาวแบบยั่งยืน โดยจะชูจังหวัดนครพนมเป็น เมืองแห่งผลิตผลทางเกษตรคุณภาพสูง
![](https://www.nkpao.go.th/wp-content/uploads/2021/05/271fe35359d7e63bc80a3e39aaa3bc01d2069e16d804915f39f9ab4339e9447f.jpg)
นางสาวศุภพานีฯ เปิดเผยว่า จากสถานการณ์โควิด-19 ระลอกที่ 3 ทำให้เกษตรกรผู้ปลูกสับปะรดในพื้นที่ จ.นครพนม ได้รับผลกระทบเป็นอย่างมาก ในฐานะนายก อบจ.นครพนม พร้อมคณะ จึงลงพื้นที่เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรเกี่ยวกับเรื่องราคาสินค้าตกต่ำ โดยได้ระดมทุนส่วนตัวจากนักการเมืองท้องถิ่นกลุ่มนครพนมร่วมใจและภาคเอกชน ซื้อผลิตผลจำนวน 15 ตัน จากเกษตรกรโดยตรงเพื่อนำไปเพิ่มช่องทางการจำหน่าย
![](https://www.nkpao.go.th/wp-content/uploads/2021/05/0b134d33962d27895fc2379d8c13f367d2f3d0a578b1ea562178571228b1a0ae-1.jpg)
![](https://www.nkpao.go.th/wp-content/uploads/2021/05/85d5eb111ddabcac78cec3d1ea71dd861745e1acf3e0b424c0030e7f4f56e5e8.jpg)
ครูแก้วกล่าวทิ้งท้ายด้วยประโยคสำคัญว่าในฐานะที่เป็น ส.ส.นครพนม ตนและทีมงานมีความตั้งใจที่จะหาแนวทางแก้ปัญหาเรื่องผลผลิตทางการเกษตรราคาตกต่ำในทุกชนิดไม่ใช่เฉพาะสัปปะรดเท่านั้น”